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 KAULI MBIU: "Miaka 150 ya Kuwezesha Mawasiliano na Kuboresha Maisha ya 
Watu Duniani".         

 

 
 
Ninayo furaha kubwa kuwasilisha ujumbe huu kwa wadau wa Sekta ya Posta na 
umma kwa ujumla, katika maadhimisho haya ya Miaka 150 ya Umoja wa Posta 
Duniani (UPU). Tanzania ikiwa ni miongoni mwa nchi Wanachama wa UPU, 
inaungana na nchi nyingine duniani kuadhimisha Siku ya Posta Duniani kwa kujenga 



uelewa kuhusu nafasi ya Sekta ya Posta kwa jamii pamoja na mchango wake katika 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi.   
                
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilijiunga na umoja huu mwaka 1963 
na imekuwa ikishiriki katika Taasisi mbalimbali za Kikanda na Kimataifa. Aidha, 
inaungana na UPU na Taasisi nyingine za Kikanda na Kimataifa kuadhimisha siku hii 
muhimu. Tanzania inayo furaha kuwa sehemu ya mtandao wa posta duniani kwani 
kupitia mtandao huo bidhaa na huduma zinaweza kufikishwa Duniani kote. 
Tunasherehekea maadhimisho ya Siku ya Posta Duniani ikiwa na mafanikio katika 
kuimarisha matumizi ya teknolojia ushirikiano na miongoni mwa wanachama katika 
kubadilishana barua, kujenga uwezo, msaada wa kiufundi kwa nchi zinazoendelea, 
na kuleta mageuzi ya Sekta ya Posta.  
 
Kauli mbiu ya mwaka huu ni "Miaka 150 ya Kuwezesha Mawasiliano na 
Kuboresha Maisha ya Watu Duniani". Kauli mbiu hii inaeleza mchango wa Sekta 
ya Posta kwa kipindi cha karne moja na nusu iliyopita. Kauli mbiu hii pia 
inadhihirisha maendeleo ya makubwa yaliyofikiwa katika nyanja ya huduma za posta 
na mawasiliano kwa ujumla yaliyowezesha mabadiliko duniani.   
   
Katika miaka hii 150 ya Sekta ya Posta duniani, ni muhimu tujikumbushe historia ya 
huduma za mawasiliano kabla ya mawasiliano ya kidijitali ambapo kutuma barua 
kwa njia ya posta ilikuwa ndiyo njia pekee ya mawasiliano. Endapo kulitokea ujumbe 
wa haraka basi telegramu ilitumika. Mawasiliano haya yalileta mapinduzi makubwa 
katika maeneo ya vijijini na mijini pia maeneo ambayo hayafikiwi na huduma kwa 
urahisi. Kwa umuhimu huu, huduma za posta bado zina nafasi muhimu sana katika 
kukuza uchumi na kuboresha jamii.   
 
Nikiwa Waziri mwenye dhamana ya maendeleo ya Sekta ya Posta nchini, 
ninapongeza mafanikio yaliyofikiwa katika utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Posta ya 
mwaka 2003 pamoja na Sheria na Kanuni zinazosimamia Sekta ya Posta nchini. 
Kama nchi, kwa sasa tunaendelea na mapitio ya Sera ya Taifa ya Posta ya mwaka 
2003 ili kukidhi matakwa ya kuwa na mazingira wezeshi kwa watoa huduma kwa 
kujumuisha matumizi ya teknolojia ili kuwezesha ubunifu, biashara mtandao na 
huduma za kidijitali kwa umma. Serikali imedhamiria kuhakikisha kuwa Sera 
inayofanyiwa mapitio inakidhi mahitaji na matumizi ya teknolojia katika kuboresha 
utoaji wa huduma. Ninashukuru kwa uwezeshaji, Sheria na Kanuni zilizowekwa 
kuwezesha jambo hili.  
 
Tanzania ina imani na mnyororo wa ubadilishanaji wa bidhaa na huduma mipakani 
na usafirishaji wake kupitia mtandao wa posta. Huduma za posta ni hitaji la msingi 
kwa watu wote na hutumika kama njia muhimu ya mawasiliano. Vilevile hutumika 
kama kiunganishi katika biashara mtandao na huduma za TEHAMA. Watoa huduma 
za posta ni washirika wa kimataifa katika kuunganisha watu na biashara katika 
maeneo mbalimbali ikiwa ni pamoja na mawasiliano, biashara na ubadilishanaji wa 



taarifa na ushauri. Katika kusimamia hili, Serikali kupitia taasisi ya udhibiti, 
inahakikisha huduma katika Sekta ya Posta zinatolewa bila upendeleo, zenye 
ufanisi, upatikanaji wa uhakika na salama kwa wananchi wote bila kujali maeneo yao 
kwa kuzingatia matakwa ya kitaifa. 
 
Maadhimisho ya miaka 150 ya Umoja wa Posta Duniani yanalenga kuonesha 
mafanikio, fursa pamoja na changamoto katika Sekta ya Posta, si tu kwa UPU kama 
taasisi ya Kimataifa bali pia kwa Tanzania kama mwanachama wa Umoja huo. 
Tunaposherehekea maadhimisho haya, tunadhihirisha hatua kubwa iliyopigwa katika 
kuunganisha teknolojia ya kidijitali katika Sekta ya Posta. Hivyo, Sekta ya Posta 
haina budi kuendelea kutekeleza majukumu yake katika kuleta mabadiliko kwenye 
mawasiliano kwa kuruhusu ubunifu na matumizi ya teknolojia ambayo ni muhimu 
kwa maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii. 
 
Mabadiliko ya kidijitali yameleta mapinduzi makubwa katika utoaji wa huduma za 
posta ambapo utaratibu wake umerahisishwa; kupungua kwa muda wa kutoa 
huduma, usafirishaji na ufikishaji wa barua, vipeto, vifurushi na mizigo; uwezo wa 
kufuatilia mwenendo wa barua au mizigo pamoja na kuwezesha huduma za kifedha 
kwa kutumia mifumo ya kidijitali.   
 
Kwa kuhitimisha ujumbe wangu, nisisitize kwamba uwepo wa mifumo ya posta 
yenye ufanisi na imara katika Mataifa yote ni muhimu kimataifa na pia kwa kila nchi. 
Maboresho yenye ufanisi na endelevu katika utoaji wa huduma za posta kimataifa 
yanahitaji ushirikiano wa nchi zote wanachama wa Umoja wa Posta Duniani. 
Napenda kuchukua fursa hii kuwahakikishia kuwa Tanzania tutashirikiana bila 
kuchoka na wadau wote kuhakikisha nchi yetu inaendelea kuwa mshirika imara wa 
UPU.  
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